Đánh giá chủ đề:
  • 0 Vote(s) - Trung bình 0
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Thảo luận bài tập số 6
Nhân bài về tải trọng em muốn hỏi về tải trọng mái, mong anh giúp đỡ.
1, Công trình có mái bê tông cốt thép nghiêng (mái dốc 2, hoặc 4 phía),đặt trên hệ dầm mái, trên dán ngói.
2, Công trình tương tự như trên nhưng mái dùng tường thu hồi, hệ mái dùng hệ xà gồ, cầu phong li tô, lợp ngói.
3, Công trình như trên nhưng mái dùng hệ vì kèo, xà gồ thép hình, lợp tôn.

Anh cho em hỏi cách xây dựng mô hình và gán tải trọng cho các loại mái này. Có cách nào nhanh và chính xác nhất ạ?
Trả lời
Anh Hùng cho em hỏi chút là khi tra hoạt tải trong tcvn 2737-1995 có phần dài hạn và ngắn hạn thì cộng vào rồi gán trong etab à anh? có phải nhân thêm hệ số gì ko anh? trong bài tập xuyên suốt có nhiều loại sàn thì cũng phải tra các hoạc tải khác nhau à?
Trả lời
(12-06-2013, 04:58 AM)Mai Anh Duc Đã viết: Anh Hùng cho em hỏi chút là khi tra hoạt tải trong tcvn 2737-1995 có phần dài hạn và ngắn hạn thì cộng vào rồi gán trong etab à anh? có phải nhân thêm hệ số gì ko anh? trong bài tập xuyên suốt có nhiều loại sàn thì cũng phải tra các hoạc tải khác nhau à?
.
Chào bạn
Bạn cần xem kỹ, TCVN 2737-1995 đề cập đến hoạt tải có 2 phần là: Giá trị toàn phầnPhần dài hạn, không đề cập đến phần ngắn hạn, vì có thể suy ra từ 2 giá trị trên.
Đối với trường hợp không cần tính toán cụ thể về độ võng và vết nứt, thì chỉ cần khai báo Giá trị toàn phần. Khi cần chi tiết hơn, thì khai báo hoạt tải làm 2 trường hợp là Hoạt tải dài hạn và Hoạt tải ngắn hạn.
Bài thực hành bạn chỉ cần khai báo dưới dạng Giá trị toàn phần.

Các loại sàn khác nhau cần tra các hoạt tải khác nhau. Bạn xem kỹ yêu cầu của bài 4, bài 5, và bài 6. Xem thêm các clip liên quan.
Trả lời
Chào anh Hùng,
anh cho có thể nói rõ hơn về cách quy tải trọng cầu thang về dầm được không?
Trả lời
(06-05-2014, 05:17 PM)Nguyen Cong De Đã viết: Chào anh Hùng,
.
Giả thiết tải trọng tác dụng lên ô thang là q (tĩnh tải hoặc hoạt tải)
Theo sơ đồ phía dưới, tải trọng ô thang tác dụng (phân bố) lên dầm D1 và D2, được giả thiết là bằng nhau, và bằng:
w1 = w2 = q * 1.2 * L

Trong đó 1.2 để kể đến độ dốc của thang (gần đúng)

[Image: p2014060601.PNG]
Trả lời
Chào a Hùng!
A cho e hỏi khi mình sử dụng lệnh Divie tại vị trí giao nhau giữa các dầm thành các nút thì có ảnh hưởng gì tới nội lực tại vị trí nút đó ko anh?
Nút tại vị trí giao nhau đó với Lk Joint( Assign Restraints) có khác gì nhau k ?
Trả lời
(07-17-2014, 03:59 PM)tainguyen88 Đã viết: Chào a Hùng!
A cho e hỏi khi mình sử dụng lệnh Divie tại vị trí giao nhau giữa các dầm thành các nút thì có ảnh hưởng gì tới nội lực tại vị trí nút đó ko anh?
Nút tại vị trí giao nhau đó với Lk Joint( Assign Restraints) có khác gì nhau k ?
.
Mình nghĩ những câu hỏi này bạn hoàn toàn tự tìm được câu trả lời, vì bạn có Etabs, bạn có thời gian, sao bạn không thử xây dựng mô hình cho cả 2 trường hợp rồi tự đánh giá ?
Câu trả lời của mình là càng Device càng chính xác
Trả lời
(06-06-2014, 01:43 AM)Ho Viet Hung Đã viết:
(06-05-2014, 05:17 PM)Nguyen Cong De Đã viết: Chào anh Hùng,
.
Giả thiết tải trọng tác dụng lên ô thang là q (tĩnh tải hoặc hoạt tải)
Theo sơ đồ phía dưới, tải trọng ô thang tác dụng (phân bố) lên dầm D1 và D2, được giả thiết là bằng nhau, và bằng:
w1 = w2 = q * 1.2 * L

Trong đó 1.2 để kể đến độ dốc của thang (gần đúng)

[Image: p2014060601.PNG]
E chào anh Hùng!
- Em chưa hiểu khi gán tải cầu thang vào dầm D2
+D2 là dầm chiếu nghỉ trong mô hình ta không dựng.
+D2 là dầm cùng cos với dầm D1 thi làm việc như thế nào.
+Cầu thang ở vách thì D2 gán như thế nào.
- Em chưa hiểu gán tải vào vách thang máy.
Trả lời
(09-05-2014, 01:23 AM)trinhxuanlinhtb Đã viết: E chào anh Hùng!
- Em chưa hiểu khi gán tải cầu thang vào dầm D2
+D2 là dầm chiếu nghỉ trong mô hình ta không dựng.
+D2 là dầm cùng cos với dầm D1 thi làm việc như thế nào.
+Cầu thang ở vách thì D2 gán như thế nào.
- Em chưa hiểu gán tải vào vách thang máy.
.
Dear bạn, việc gán tải trọng cầu thang lên mô hình là với mục đích tính toán đủ tải trọng để dồn xuống móng, do đó bạn có thể gán tải trọng tác dụng lên dầm chiều nghỉ cho dầm D2 ở trên cùng mặt bằng đang xét.
Ngoài ra, bạn cũng có thể quy đổi thành lực tập trung, ví dụ trong tường hợp là kê lên vách thì tính toán thành lực tập trung và gán ở một điểm trên vách.
Trả lời
Anh Hung cho e hỏi :Tải trọng của thang máy thi tính toán thê nào anh?Và gán tải trọng ra sao?
Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 1 Khách