Đánh giá chủ đề:
  • 0 Vote(s) - Trung bình 0
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Thảo luận bài tập số 6
(10-22-2014, 09:48 AM)Tuyen.hp Đã viết: Anh Hung cho e hỏi :Tải trọng của thang máy thi tính toán thê nào anh?Và gán tải trọng ra sao?
.
Tải trọng thang máy được quy định trong Catalog của thang máy, tác dụng lên dầm hoặc sàn tầng kỹ thuật thang máy. Tuy nhiên tải trọng này là không đáng kể so với các tải trọng khác của lõi thang. Có thể xem như tải trọng của khu vực đặt máy (tra trong tiêu chuẩn = 750 kG/m2) và gán lên sàn kỹ thuật thang máy (trên cùng)
Trả lời
chào anh Hùng! mình thấy có nhiều người khai báo tỉnh tải như sau: TLBT hệ số là 1, tường hệ số là 0 và hoàn thiện là 0 rồi tổ hợp thành combo TT, mong anh Hùng có thể giải thích dùm mình làm vậy có đúng được không? mình cảm ơn anh!
Trả lời
(12-07-2014, 09:21 AM)macamson87 Đã viết: chào anh Hùng! mình thấy có nhiều người khai báo tỉnh tải như sau: TLBT hệ số là 1, tường hệ số là 0 và hoàn thiện là 0 rồi tổ hợp thành combo TT, mong anh Hùng có thể giải thích dùm mình làm vậy có đúng được không? mình cảm ơn anh!
.
Bạn trình bày như trên thì rất là khó hiểu,

Nếu như bạn đang đề cập đến trường hợp tải trọng ?
Người dùng có thể khai báo nhiều lại tải trọng tĩnh tải, với mục đích kiểm soát các thành phần tải trọng (tải tường, tải hoàn thiện, tải bản thân). Hệ số Self Weight Multiplier là đặc trưng cho tải trọng bản thân sẽ được cộng vào một trường hợp tải trọng nào đó, hệ số này = 1 nếu khai báo tải trọng tiêu chuẩn; hoặc = 1.1 nếu là tải trọng tính toán. Hệ số này thường chỉ áp dụng cho 1 trường hợp tải trọng duy nhất, nếu áp dụng cho nhiều trường hợp thì sẽ bị tính thừa.

Xem thêm tại đây: http://ketcausoft.com/forum/showthread.php?tid=501

Khóa học này mình đang hướng dẫn trên cơ sở đơn giản nhất để mọi người có thể nắm bắt, các kỹ thuật khác người dùng có thể tìm hiểu trên forum khi đã thực hành thông thạo Etabs.
Trả lời
Em thấy người ta gán tải cầu thang kiểu này .
Cứ vẽ sàn , đặt tên là sàn Cầu Thang bình thường . Chất tải trọng lên đầy đủ , xong người ta để lỗ mở Opening vào chỗ sàn Cầu Thang .
Như vậy có đúng k anh . Tiện thể anh giải thích thêm cho em về tính năng opening trong etabs với . Nó có tác dụng gì thế ?
Trả lời
(01-04-2015, 01:19 PM)nguyengiathanh Đã viết: Em thấy người ta gán tải cầu thang kiểu này .
Cứ vẽ sàn , đặt tên là sàn Cầu Thang bình thường . Chất tải trọng lên đầy đủ , xong người ta để lỗ mở Opening vào chỗ sàn Cầu Thang .
Như vậy có đúng k anh . Tiện thể anh giải thích thêm cho em về tính năng opening trong etabs với . Nó có tác dụng gì thế ?
.
Openning là một loại phần tử shell có tiết diện NONE (tương tự với Null Line) được sử dụng để thay thế cho các ô trống trên mô hình; các cấu kiện trong khu vực có openning sẽ không được tính toán đến trong phân tích kết cấu; như vậy phần sàn bị đè lên bởi Openning coi như không có, kể cả tải trọng và độ cứng. Như vậy việc chất tải trọng lên ô sàn Cầu thang mà bạn đã đề cập là không có tác dụng.

Việc sử dụng Openning nhằm đơn giản hóa việc xây dựng mô hình, thay vì vẽ mô hình với ô sàn phức tạp, thì cứ vẽ một ô sàn vuông và đặt các openning vào các vị trí thay cho ô trống trên MBKC thực.

Openning có thể gán tải trọng lên, để thay thế cho tải trọng bị mất. Ví dụ phần cầu thang, cần thay thế bằng tải trọng được gán lên Openning. Tuy nhiên việc gán tải trọng lên Openning không phải bao giờ cũng suôn sẻ, Etabs sẽ báo lỗi không phân phối được tải trọng của Openning trong đa số trường hợp,

Thực tế mình không sử dụng loại này.
Trả lời
Chào anh Hùng, tải trọng bản thân của tường xây cùng chiều dày nhưng ở vài vị trí có chiều cao khác nhau thì thế nào ạ? có tường thì xây dưới sàn có tường xây dưới dầm, mình lấy con số bình quân hay sao vậy anh
Trả lời
(02-11-2015, 08:15 AM)phan tan tai Đã viết: Chào anh Hùng, tải trọng bản thân của tường xây cùng chiều dày nhưng ở vài vị trí có chiều cao khác nhau thì thế nào ạ? có tường thì xây dưới sàn có tường xây dưới dầm, mình lấy con số bình quân hay sao vậy anh
.
Thực hiện gần đúng và thiên về an toàn thì tính bằng chiều cao tầng trừ đi chiều dày sàn bạn ạ
Trả lời
Dear A.Hùng,

Cho em hỏi về hoạt tải của sàn trong qui định TCXD thì khoảng 240 kg/m2. Suy ra 1 m2 sàn mình có thể đặt được 240kg hả anh? Nếu 1m2 đó mình đặt gấp đôi là 480kg thì có sàn có bị ảnh hưởng gì không anh? Tại sao lại ra được con số 240kg/m2 đó? Thank anh.
Trả lời
(06-06-2014, 01:43 AM)Ho Viet Hung Đã viết:
(06-05-2014, 05:17 PM)Nguyen Cong De Đã viết: Chào anh Hùng,
anh cho có thể nói rõ hơn về cách quy tải trọng cầu thang về dầm được không?
.
Giả thiết tải trọng tác dụng lên ô thang là q (tĩnh tải hoặc hoạt tải)
Theo sơ đồ phía dưới, tải trọng ô thang tác dụng (phân bố) lên dầm D1 và D2, được giả thiết là bằng nhau, và bằng:
w1 = w2 = q * 1.2 * L

Trong đó 1.2 để kể đến độ dốc của thang (gần đúng)

[Image: p2014060601.PNG]
Chào anh Hùng!
Em đọc nhưng không hiểu là q được tính như thế nào, và nếu gán tải trọng của dầm D2 vào dầm chiếu tới thì còn được, chứ dàm D1 gán vào chiếu nghỉ nằm bên dưới không thuộc bài tập mình làm thì sao ạ
em cảm ơn
Trả lời
(02-22-2015, 06:06 AM)phan tan tai Đã viết: Chào anh Hùng!
Em đọc nhưng không hiểu là q được tính như thế nào, và nếu gán tải trọng của dầm D2 vào dầm chiếu tới thì còn được, chứ dàm D1 gán vào chiếu nghỉ nằm bên dưới không thuộc bài tập mình làm thì sao ạ
em cảm ơn
.
Ở đây D1 và D2 đều là các dầm thuộc mặt bằng sàn đang xét, không phải dầm chiếu nghỉ bạn ạ.
Theo ý tưởng là tải trọng thang sẽ truyền từ dầm chiếu nghỉ lên tường đỡ, và được truyền lên các dầm tại các mặt bằng sàn
Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 1 Khách