Đánh giá chủ đề:
  • 0 Vote(s) - Trung bình 0
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Chiều dài các thanh tăng cường tại gối và nhịp bị lẻ quá
A Hùng ơi cho em hỏi, theo các tỷ lệ mặc định đối với cốt thép tăng cường tại nhịp là 8, ở gối đối với các lớp lần lượt là 3, 4, 5 và các tỷ lệ này có thế thay đổi được, nhưng anh có cách nào điều chỉnh để chiều dài các thanh cốt thép tăng cường này là số chẵn (vd như 1200, 1300, 1400 chứ không phải 1240 hay 1360 hay 1470) không ạ. Vì bản vẽ thiết kế khi mang ra hiện trường đã bị nhà thầu kêu là thiết kế bố trí thép làm cho cắt thép rất vụn, không thể đáp ứng hoàn toàn theo bản vẽ được.
Xin anh và mọi người cho ý kiến đóng góp về nội dung này. Em xin cảm ơn!
Trả lời
Hi em, hiện tại phần mềm đang áp dụng cho chẵn 50 tính từ mép cột;
Vấn đề chẵn hay không chẵn trên công trường anh nghĩ không thể thỏa mãn hết được; bên anh cũng làm nhiều dự án không thấy ai phàn nàn vấn đề
Tham gia nhóm Người dùng phần mềm KetcauSoft để nhận được các thông tin cập nhật và phản hồi về phần mềm: https://www.facebook.com/groups/306759843423613
Trả lời
Thép ở gối thì đã được làm tròn 50 tình từ mép dầm, nhưng em thấy ở thép nhịp mặc dù đã để tỷ lệ là 8, nhưng chiều dài thanh thép em thấy không tự động làm tròn 50, vẫn có thanh sẽ là 3320 hoặc 1270, anh xem lại giúp em phần này với ạ
Thực tế nếu dừng ở số chẵn mét thì thợ sẽ dễ làm. Vừa rồi mấy công trình em làm bị chủ đầu tư kiêm giám sát chê quá a ạ Sad
Trả lời
(10-16-2017, 01:12 AM)Ho Viet Hung Đã viết: Hi em, hiện tại phần mềm đang áp dụng cho chẵn 50 tính từ mép cột;
Vấn đề chẵn hay không chẵn trên công trường anh nghĩ không thể thỏa mãn hết được; bên anh cũng làm nhiều dự án không thấy ai phàn nàn vấn đề
Oh bên em cũng đang gặp vấn đề này, chiều dài thép gia cường bụng dầm luôn ra số rất lẻ.
VD: Khoảng cách giữa 2 mép cột là 5620, do phần mềm lấy chẵn 50 từ mép cột vào nên chiều dài thép gia cường sẽ là XX20, thiết nghĩ số cần làm chẵn trong trường hợp này là chiều dài thép chứ không phải là khoảng từ mép cột đến đầu thanh thép. Ra công trường gặp TVGS máy móc họ toàn bắt cắt thép đúng từng ấy chiều dài. Anh cân nhắc xem có thể chỉnh lại phần này không.
Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 2 Khách