Đánh giá chủ đề:
  • 0 Vote(s) - Trung bình 0
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Lực ép cho cọc chống???
Thông thường khi lấy STC cho cọc chống, thường lấy theo STC vật liệu của cọc, mình thắc mắc ko biết lực ép(max,min) mình quy định thế nào, vì nếu dùng công thức theo tiêu chuẩn, thì lực ép lớn hơn Pvl nên sẽ bị vỡ cọc??? hay mình cứ chọn đại 1 giá trị STC tính toán nào đó, đáp ứng yêu cầu chịu lực và kinh tế của công trình, nhưng Pmax tính tính ra  vẫn phải bé hơn PVL Smile
Trả lời
(08-22-2020, 10:52 AM)michoma Đã viết: Thông thường khi lấy STC cho cọc chống, thường lấy theo STC vật liệu của cọc, mình thắc mắc ko biết lực ép(max,min) mình quy định thế nào, vì nếu dùng công thức theo tiêu chuẩn, thì lực ép lớn hơn Pvl nên sẽ bị vỡ cọc??? hay mình cứ chọn đại 1 giá trị STC tính toán nào đó, đáp ứng yêu cầu chịu lực và kinh tế của công trình, nhưng Pmax tính tính ra  vẫn phải bé hơn
Khi tính ra SCT theo vật liệu và theo đất nền r, tùy từng loại móng cọc, sẽ tính ra dc SCT thiết kế. Khi đó Pmax= 2.5-3 Ptk < Pvl, Pđn< Pmin=22Ptk
Trả lời
Thông thường đối với cọc thí nghiệm thăm dò (Giai đoạn đầu trước khi sản xuất) thì lực ép Pmax = 2.5-3 Ptk, còn đối với thí nghiệm cọc kiểm tra thì Pmax = 1.5-2 Ptk.
Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 1 Khách