Đánh giá chủ đề:
  • 0 Vote(s) - Trung bình 0
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Góp ý phần mềm vẽ dầm
Mình thấy 2 phần mềm này tương đối giống nhau, nhưng phần mềm trong video sau font cad và nét vẽ đẹp hơn, bác hùng edit lại như vậy thì tốt quá. Lúc đó em xin mua 04 bản
http://www.youtube.com/watch?v=TNFg-waBig8
Trả lời
(01-02-2013, 04:47 AM)nguyency Đã viết: Mình thấy 2 phần mềm này tương đối giống nhau, nhưng phần mềm trong video sau font cad và nét vẽ đẹp hơn, bác hùng edit lại như vậy thì tốt quá. Lúc đó em xin mua 04 bản
.
Đây là phiên bản 2007 của mình, được hack code và chỉnh sửa bởi 1 người bạn cũ Rolleyes

Mình đã chuyển lên Unicode vì nhiều nguyên nhân, tuy nhiên mình sẽ nguyên cứu cho phép người dùng tủy chỉnh Font sử dụng trong phiên bản tới.
Trả lời
(01-02-2013, 05:15 AM)Ho Viet Hung Đã viết:
(01-02-2013, 04:47 AM)nguyency Đã viết: Mình thấy 2 phần mềm này tương đối giống nhau, nhưng phần mềm trong video sau font cad và nét vẽ đẹp hơn, bác hùng edit lại như vậy thì tốt quá. Lúc đó em xin mua 04 bản
.
Đây là phiên bản 2007 của mình, được hack code và chỉnh sửa bởi 1 người bạn cũ Rolleyes

Mình đã chuyển lên Unicode vì nhiều nguyên nhân, tuy nhiên mình sẽ nguyên cứu cho phép người dùng tủy chỉnh Font sử dụng trong phiên bản tới.
bạn Hùng up lại cái video http://www.youtube.com/watch?v=TNFg-waBig8 sao ko xem được?
Trả lời
(06-01-2013, 03:19 AM)tranthetam Đã viết:
(01-02-2013, 05:15 AM)Ho Viet Hung Đã viết:
.

bạn Hùng up lại cái video http://www.youtube.com/watch?v=TNFg-waBig8 sao ko xem được?
.
Video đó là do người khác up bạn ạ, nên khi người đó ko puplic nữa thì người khác không xem được nữa!
Trả lời
Xem qua thấy khá được. Font chữ trông hơi chán và các phần mềm rời rạc. Nên thống nhất vẽ kết cấu móng, cột, dầm, sàn, có thể thêm vẽ lanh tô và ô văng làm một và thống nhất font chữ với nhau bản vẽ sẽ đẹp hơn. Mình thấy bên xaydungit.vn có phần mềm Soft_XdiT vẽ đẹp và thống kê + xuất dự toán nhưng còn thiếu nhiều. Hi vọng bác Hung tham khảo phát triển thêm.
Trả lời
(06-30-2013, 10:42 AM)kieuvai Đã viết: Xem qua thấy khá được. Font chữ trông hơi chán và các phần mềm rời rạc. Nên thống nhất vẽ kết cấu móng, cột, dầm, sàn, có thể thêm vẽ lanh tô và ô văng làm một và thống nhất font chữ với nhau bản vẽ sẽ đẹp hơn. Mình thấy bên xaydungit.vn có phần mềm Soft_XdiT vẽ đẹp và thống kê + xuất dự toán nhưng còn thiếu nhiều. Hi vọng bác Hung tham khảo phát triển thêm.
soft_xdit mà vẽ đẹp thứ gì ko bít bạn dùng hay chém gió vãi. mình thấy nó xấu quặc ấy.
thép đai hay cấu tạo... tất cả cùng 1 layer hết
Trả lời
Mình thì thấy nếu bản vẽ vẽ ra đúng, chính xác và đầy đủ chi tiết là được. Còn quan điểm bản vẽ đẹp hay xấu là tùy mỗi người.
Nhân đây, bạn Hùng cho mình hỏi là lập trình NET thì có phụ thuộc phiên bản CAD không?
Hồi trước có tìm hiểu cái này, giờ định tìm hiểu tiếp nhưng thấy cái này cũng thấy ngại quá
Nhờ bạn tư vấn giúp. Thanks
Trả lời
(06-30-2013, 11:55 AM)Tue_NV Đã viết: Mình thì thấy nếu bản vẽ vẽ ra đúng, chính xác và đầy đủ chi tiết là được. Còn quan điểm bản vẽ đẹp hay xấu là tùy mỗi người.
Nhân đây, bạn Hùng cho mình hỏi là lập trình NET thì có phụ thuộc phiên bản CAD không?
Hồi trước có tìm hiểu cái này, giờ định tìm hiểu tiếp nhưng thấy cái này cũng thấy ngại quá
Nhờ bạn tư vấn giúp. Thanks
.
.NET có phụ thuộc vào phiên bản CAD anh ạ,
Từ phiên bản CAD 2007-2012 thì cần tham chiếu 2 file thư viện: acdbmgd.dll và acmgd.dll; trong khi từ CAD 2013 thì cần tham chiếu thêm: AcCoreMgd.dll
Trả lời
1. Anh Hùng cho em hỏi chút ạ, em có 1 dầm 4 nhịp, 2 nhịp đầu và 1 nhịp cuối là 25x40, nhịp số 3 là 25x70.
Làm thế nào để đặt thép chính trên cho 2 nhịp đầu là 2phi20, nhịp 3 là 2phi22, nhịp cuối lại là 2phi20 được ạ? Có vẻ như RCB chỉ cho phép thép chính thì phải chạy suốt trên toàn bộ nhịp dầm mà ko cho thay đổi tại các nhịp dầm khác nhau là loại thép khác nhau? Nếu chạy 2phi22 suốt thì thừa thép quá..
2. Vẫn cái dầm đó bên RCBc (tính toán thép dầm) em đã hiệu chỉnh 2 nhịp đầu là 2 phi20, nhịp 3 là 2phi22 và nhịp cuối là 2phi20 rồi nhưng xuất ra file RBC và vào cad vẽ cái dầm đó thì vẫn là 2 phi20 chạy suốt mà ko thay đổi cốt thép chính phía trên dầm.? Nghĩa là việc hiệu chỉnh thép trong RCBc là ko có tác dụng?
Mong anh giải đáp giúp em. thks anh nhiều.
Trả lời
(07-24-2013, 03:49 AM)KCDDP Đã viết: 1. Anh Hùng cho em hỏi chút ạ, em có 1 dầm 4 nhịp, 2 nhịp đầu và 1 nhịp cuối là 25x40, nhịp số 3 là 25x70.
Làm thế nào để đặt thép chính trên cho 2 nhịp đầu là 2phi20, nhịp 3 là 2phi22, nhịp cuối lại là 2phi20 được ạ? Có vẻ như RCB chỉ cho phép thép chính thì phải chạy suốt trên toàn bộ nhịp dầm mà ko cho thay đổi tại các nhịp dầm khác nhau là loại thép khác nhau? Nếu chạy 2phi22 suốt thì thừa thép quá..
2. Vẫn cái dầm đó bên RCBc (tính toán thép dầm) em đã hiệu chỉnh 2 nhịp đầu là 2 phi20, nhịp 3 là 2phi22 và nhịp cuối là 2phi20 rồi nhưng xuất ra file RBC và vào cad vẽ cái dầm đó thì vẫn là 2 phi20 chạy suốt mà ko thay đổi cốt thép chính phía trên dầm.? Nghĩa là việc hiệu chỉnh thép trong RCBc là ko có tác dụng?
Mong anh giải đáp giúp em. thks anh nhiều.
.
RCB mặc định thép chính của dầm sẽ chạy suốt
Vì ngược lại là một sự bất hợp lý, bạn nên thử vẽ bằng tay trước phần thép dầm mà bạn mô tả như trên để thấy điểm bất hợp lý của phương án thiết kế
Về các khắc phục, có thể có 2 cách như sau:
  • Thay 3F22 bằng 2F20 + 2F18, mình trình bày điều này để bạn thấy luôn có một giải pháp hợp lý hơn và phần mềm RCB đã được thiết lập trên cơ sở này, vì trên thực tế mình đã vẽ thủ công không biết bao nhiêu là dầm trước khi viết ra phần mềm RCB
  • Chia dầm của bạn thành các dầm khác nhau, vì trên thực tế thiết kế của bạn cốt thép chẳng liên quan gì đến nhau
Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 1 Khách