Đánh giá chủ đề:
  • 0 Vote(s) - Trung bình 0
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Bài tập số 11
Nội dung bài tấp số 11:
  • Thiết kế và thể hiện bản vẽ chi tiết dầm điển hình
Các lưu ý khi thực hành:
  • Sử dụng phần mềm RCBc để thiết kế cốt thép và xuất thuyết minh tính toán, thiết kế
  • Trong 1 dầm, số lượng đường kính cốt thép dọc tối đa là 3 (không kể thép cấu tạo), thông thường sử dụng 2 loại đường kính cách nhau tối thiểu 3mm và tối đa là 6mm
Yêu cầu:
  • Thiết kế cốt thép cho dầm các trục X1, X2, Y1 và Y2
  • Vẽ các dầm trên vào khung bản vẽ trong bài 10
  • Nộp file excel và file bản vẽ AutoCAD
Thảo luận các vấn đề liên quan đến bài tập tại đây: http://ketcausoft.com/forum/showthread.php?tid=385
Đây cũng là lúc bạn kiểm tra lại bước chọn lựa sơ bộ tiết diện của mình.
Một tiết diện dầm hợp lý thỏa mãn các điều kiện
  1. Độ võng thõa mãn điều kiện về độ võng cho phép
  2. Hàm lượng cốt thép xấp xỉ 1.5%
  3. Đủ kích thước để bố trí cốt thép một cách hợp lý
Trong các điều kiện trên, điều kiện 1 là điều kiện bắt buộc phải theo, điều kiện 2 là điều hiện hợp lý cần đạt được (có thể ko, nhưng là mục tiêu), điều kiện 3 là điều kiện mà kỹ sư cần phải khéo léo lực hiện
Bạn cần kiểm tra và có những điều chỉnh kết cấu hợp lý
Lưu ý khi sử dụng phần mềm RCBc

Trong đa số trường hợp phần mềm có thể tự động nhận được nhịp Dầm (ví dụ nhịp của dầm bao gồm nhiều frame riêng rẽ bị chia do một nguyên nhân nào đấy), tuy nhiên trong một số trường hợp phần mềm không thực hiện được việc đó. Để tránh các sai sót mắc phải, bạn cần lưu ý 2 điểm sau
  • Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng của phần mềm RCBc để nắm được cách thể hiện một nhịp dầm trong cửa sổ Design, từ đó biết được phần mềm đang xác định dầm có bao nhiêu nhịp, và các thông số của nhịp (chiều dai nhịp, tiết diện v.v..) như thế nào. So sánh với sơ đồ thực tế.
  • Trong trường hợp nhận thấy phần mềm xác định sai số nhịp, cần giúp phần mềm xác định lại nhịp (xem chức năng trong hình phía dưới)

Lưu ý: Nhịp dầm được xác định giữa hai gối tựa mà dầm sẽ truyền lực lên. Gối đỡ có thể là: vách, cột, dầm chính v.v..

[Image: p2013061501.png]
(05-28-2013, 10:18 AM)Ho Viet Hung Đã viết: Đây cũng là lúc bạn kiểm tra lại bước chọn lựa sơ bộ tiết diện của mình.
Một tiết diện dầm hợp lý thỏa mãn các điều kiện
  1. Độ võng thõa mãn điều kiện về độ võng cho phép
  2. Hàm lượng cốt thép xấp xỉ 1.5%
  3. Đủ kích thước để bố trí cốt thép một cách hợp lý
Trong các điều kiện trên, điều kiện 1 là điều kiện bắt buộc phải theo, điều kiện 2 là điều hiện hợp lý cần đạt được (có thể ko, nhưng là mục tiêu), điều kiện 3 là điều kiện mà kỹ sư cần phải khéo léo lực hiện
Bạn cần kiểm tra và có những điều chỉnh kết cấu hợp lý
Mong anh sớm làm 1 clip ví dụ để hướng dẫn thêm. Thks a nhiều
Trong Etabs, cách kiểm tra độ võng dầm như thế nào anh Hùng ơi? độ võng của dầm là chuyển vị của một nút trên dầm so với 2 bên gối có đúng không ạ? Em thấy anh kiểm tra chuyển vị đỉnh cột so với chuyển vị cho phép là H/500, Với dầm thì có cách nào tương đương như thế ko ạ? sozy nếu em hỏi gà quá, chỉ vì em chưa biết. Em cảm ơn anh.
(07-17-2013, 02:31 AM)KCDDP Đã viết: Trong Etabs, cách kiểm tra độ võng dầm như thế nào anh Hùng ơi? độ võng của dầm là chuyển vị của một nút trên dầm so với 2 bên gối có đúng không ạ? Em thấy anh kiểm tra chuyển vị đỉnh cột so với chuyển vị cho phép là H/500, Với dầm thì có cách nào tương đương như thế ko ạ? sozy nếu em hỏi gà quá, chỉ vì em chưa biết. Em cảm ơn anh.
.
Trong Etabs, khi ở chế độ xem Momen M33, đồng thời sẽ có thông tin về độ võng của dầm. Độ võng của dầm là độ võng tương đối so với các đầu dầm,

[Image: p2013071701.png]

P/S: Cần up câu hỏi đúng chỗ em nhé: http://ketcausoft.com/forum/showthread.php?tid=385

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 1 Khách