Đánh giá chủ đề:
  • 0 Vote(s) - Trung bình 0
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Bài tập số 12
(04-25-2015, 04:14 AM)ntiensk Đã viết: anh hùng cho e hỏi khi vẽ mặt cắt thì thanh cốt thép cấu tạo ở gối làm sao để đưa vào bảng thống kê cốt thép vậy.

Em xem kỹ clip này nhé http://ketcausoft.com/pages/thong-bao-ca...140717-rcs
Trả lời
E CHÀO A
a HÙNG cho e hỏi là làm sao để text không bị đè lên bởi các layer và các vùng hacth đè lên ạ. e có dùng lệnh texttofront nhưng khi in ra pdf thì hình như cũng ko dc.
E cảm ơn a.
[Image: 1610917_635793739887284_1806158441539836...3257747594]
Trả lời
(04-26-2015, 08:14 AM)ntiensk Đã viết: E CHÀO A
a HÙNG cho e hỏi là làm sao để text không bị đè lên bởi các layer và các vùng hacth đè lên ạ. e có dùng lệnh texttofront nhưng khi in ra pdf thì hình như cũng ko dc.
E cảm ơn a.
.
Mình đã yêu cầu rất rõ là bạn cần xem bản vẽ mẫu, bạn quan sát lại kỹ bản vẽ mẫu để đối chiếu với bài tập bạn đã thực hiện, đơn giản chỉ là dùng lệnh Move để di chuyển các đối tượng

[Image: p2015042701.png]
Trả lời
dạ vâng, e cảm ơn anh nhiều.
Trả lời
(06-25-2013, 02:30 PM)Ho Viet Hung Đã viết:
(06-25-2013, 01:26 PM)lenam Đã viết: Bác Hùng cho em hỏi :
Ở bài mẫu thép âm sàn sao không có ở ô sàn trục 2-3 và 3,4 cũng như ở ô ban công trục 6 ?
Thanks bác.
.
Chào bạn
Không phải bao giờ chúng ta cũng cấn bố trí cốt thép cho cấu kiện.
Sở dĩ chúng ta cần bố trí cốt thép là do ứng suất kéo vượt quá cường độ chịu kéo của bê tông và khi đó cần bố trí cốt thép trong miền kéo. Tuy nhiên khi nội lực quá bé và ứng suất kéo gây ra bởi nội lực bé hơn cường độ chịu kéo của bê tông thì chúng ta không cần bố trí cốt thép theo tính toán. Lúc đó chúng ta chỉ cần bố trí cốt thép theo cấu tạo là đủ, lúc này chúng ta chỉ cần cốt thép lớp dưới mà không cần cốt thép lớp trên
Tính toán đơn giản cho thấy, với bê tông B15 (#200) chiều dày sàn 10cm, tĩnh tải 100kG/m2, hoạt tải 240kG/m2, thì với ô sàn S =< 9m2 chúng ta không cần đặt cốt thép theo tính toán.
Chào anh Hùng
E có 2 thắc mắc này mong anh giải đáp, thứ nhất e thấy nhiều công trình có sàn ban công hoặc seno người ta chỉ bố trí thép lớp trên, không bố trí thép lớp dưới, như vậy có hợp lý. Thứ 2 là với ô sàn làm việc theo 1 phương thì e thấy anh không đặt thép cấu tạo mà bố trí 2 phương đều như nhau cả.
Trả lời
(05-24-2015, 11:20 AM)dinhtuan2411 Đã viết: Chào anh Hùng
E có 2 thắc mắc này mong anh giải đáp, thứ nhất e thấy nhiều công trình có sàn ban công hoặc seno người ta chỉ bố trí thép lớp trên, không bố trí thép lớp dưới, như vậy có hợp lý. Thứ 2 là với ô sàn làm việc theo 1 phương thì e thấy anh không đặt thép cấu tạo mà bố trí 2 phương đều như nhau cả.
.
Chào bạn;
Tùy thuộc vào tính toán; khi nhận thấy trong ô bản (seno, ban công) chỉ có mô men âm thfi có thể chỉ cần đặt cốt thép lớp trên

Ở vấn đề thứ 2, khi sàn thực sự làm việc theo một phương thì bạn có thể bố trí thép theo phương còn lại là thép cấu tạo
Trả lời
(05-25-2015, 04:15 AM)Ho Viet Hung Đã viết:
(05-24-2015, 11:20 AM)dinhtuan2411 Đã viết:
Chào bạn;
Tùy thuộc vào tính toán; khi nhận thấy trong ô bản (seno, ban công) chỉ có mô men âm thfi có thể chỉ cần đặt cốt thép lớp trên

Ở vấn đề thứ 2, khi sàn thực sự làm việc theo một phương thì bạn có thể bố trí thép theo phương còn lại là thép cấu tạo
Cảm ơn anh
Anh có thể giải thích rõ hơn chút giúp em về nhận định ô sàn dày 10cm, tĩnh tải 100kg/m2 và hoạt tải 240kg/m2, B15 không cần đặt cốt thép theo tính toán là như thế nào. E chỉ đang hiểu ý anh là vs những ô sàn thỏa mãn đk như trên thì chúng ta chỉ cần đặt cốt thép lớp dưới. Vậy với ô sàn như sàn ban công thỏa mãn các đk trên, nhưng nó chỉ có mômen âm thôi thì ta đặt thép lớp trên hay dưới. 1 điều nữa e thắc mắc là sàn như thế nào là thực sự làm việc theo 1 phương, vì e chỉ biết sàn làm việc 1 phương khi L2/L1>2. E hơi chậm hiểu mong anh cũng chậm bực mình nha Smile
Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 1 Khách