Đánh giá chủ đề:
  • 1 Vote(s) - Trung bình 5
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Thảo luận bài tập số 7
(05-17-2015, 01:53 AM)F78 Đã viết: Anh Hùng cho em hỏi , chọn số modes để tính trong Etabs 2013 năn chỗ nào vậy anh ? Bảng hộp thoại Dynamic Analysis Parameters đó anh
Trong Etabs 2013, để thiết lập số lượng dạng dao động, bạn cần vào menu:

Define > Modal Cases > Modify/Show Cases , điều chỉnh thông số Minimum Number of Modal
Trả lời
  • Trích dẫn:Cần thiết lập khối lượng tham gia dao động (Mass Source) ở chế độ From Load, và giá trị bằng: 1*TT + 0.5*HT
    Hiện em chỉ làm nhà thấp tầng, nhà phố, thì em dùng p mềm để tính toán tải trọng gió truyền p bố đều vào dầm thep 2 phương x và y, như trong hướng dẫn. Thế em có cần làm bước Mass Source hay không ạ?
  • Trích dẫn:Trong bản vẽ kiến trúc có cầu thang, tuy nhiên chúng ta sẽ quy tải trọng cầu thang về tải trọng phân bố và gán lên dầm đỡ tại các tầng. Tải trọng được tính bằng: Diện tích cầu thang * Tải trọng của cầu thang (trên m2) * Hệ số dốc / Chiều dài dầm đỡ.
    Cho em hỏi thêm là tải này được gán vào dầm chiếu tới còn dầm chiếu nghỉ nằm lơ lửng thì sao, mình có gán vào được hay không, và diện tích cầu thang này là tính cho 2 vế hay chỉ một bên vế hướng đi lên chiếu tới
Chân thành cảm ơn anh và mọi người
Trả lời
(03-27-2016, 04:27 AM)phan tan tai Đã viết: Hiện em chỉ làm nhà thấp tầng, nhà phố, thì em dùng p mềm để tính toán tải trọng gió truyền p bố đều vào dầm thep 2 phương x và y, như trong hướng dẫn. Thế em có cần làm bước Mass Source hay không ạ?
Cho em hỏi thêm là tải này được gán vào dầm chiếu tới còn dầm chiếu nghỉ nằm lơ lửng thì sao, mình có gán vào được hay không, và diện tích cầu thang này là tính cho 2 vế hay chỉ một bên vế hướng đi lên chiếu tới
Việc khai báo Mass Source là nhằm mục đích khai báo khối lượng để phân tích dao động, phục vụ tính toán tải trọng động đất và thành phần động của tải trọng gió; nếu em không tính các tải trọng trên thì không cần qua tâm

Việc quy đổi tải trọng là một việc làm mang tính gần đúng; mục đích cuối cùng là để ước lượng được gần chính xác tải trọng và quan trọng là phải gán được vào mô hình; nếu em tính toán chính xác mà không gán được vào mô hình thì cũng vất đi; do đó em có thể làm tùy ý, miễn là em gán được vào mô hình; từ việc gán được vào đâu trong mô hình; thì em phải đưa ra cách quy đổi về vị trí ấy cho gần đúng; không có quy tắc chuẩn; hoặc không có duy nhất một quy tắc;
Một dầm thang phải chịu tải trọng của một nửa tầng trên và một nửa tầng dưới; do đó diện tích ở đây là diện tích của cả ô thang.
Tham gia nhóm Người dùng phần mềm KetcauSoft để nhận được các thông tin cập nhật và phản hồi về phần mềm: https://www.facebook.com/groups/306759843423613
Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 1 Khách