Đánh giá chủ đề:
  • 0 Vote(s) - Trung bình 0
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Thảo luận bài tập số 8
Trích dẫn:Sử dụng phương pháp nhập phổ phản ứng động đất>
Chào anh! anh có thể link cho em hướng dẫn, cách tính nào nói rõ về Phương pháp này nói riêng và tính Động đất nói chung không, em đọc trong topic này nhưng vẫn chưa hiểu.
Cảm ơn anh
Trả lời
Music 
(03-04-2015, 03:49 AM)phan tan tai Đã viết: Chào anh! anh có thể link cho em hướng dẫn, cách tính nào nói rõ về Phương pháp này nói riêng và tính Động đất nói chung không, em đọc trong topic này nhưng vẫn chưa hiểu.
Cảm ơn anh
.
Bạn xem thông tin tại đây:
Trả lời
Chào anh!
Em xem trong HD trong tạo tổ hợp Comb1 đến comb 5 thì chế độ Combination là Add, còn Tổ hợp gió thì là Combination là SRSS.
Trong khai báo trường hợp tải trọng động đất thông số ECC.Ratio=0.05
Anh có thể giải thích thêm cho em hiểu được không ạ?
Chân thành cảm ơn anh
Trả lời
(03-04-2015, 08:19 AM)phan tan tai Đã viết: Chào anh!
Em xem trong HD trong tạo tổ hợp Comb1 đến comb 5 thì chế độ Combination là Add, còn Tổ hợp gió thì là Combination là SRSS.
Trong khai báo trường hợp tải trọng động đất thông số ECC.Ratio=0.05
Anh có thể giải thích thêm cho em hiểu được không ạ?
Chân thành cảm ơn anh
.
ADD là loại tổ hợp công đại số; ví dụ tổ hợp COMB1 = TT + HT; thì giá trị nội lực sẽ bằng giá trị nội dùng do Tĩnh tải cộng với giá trị nội lực do hoạt tải

SRSS là tổ hợp trung bình phương; ví dụ GDX = SRSS(GDX1 + GDX2) nghĩa là nội lực trong trường hợp gió động theo phương X sẽ bằng căn của (bình phương nội lực của dạng dao động thứ nhất + bình phương nội lực của dạng dao động thứ 2). Sơ dĩ phải làm như vậy là do yêu cầu của điều 4.12 trong TCXD 229:1999

ECC.Ratio = 0.05 là quy định của tiêu chuẩn TCXDVN 375:2006; ý nghĩa của nó là kể đến độ lệch ngẫu nhiên của vị trí tâm khối lượng của các tầng. Vì việc xác định tải trọng chỉ mang tính chính xác tương đối, nên vị trí của tâm khối lượng cũng chỉ là tương đối; không chính xác. Do đó quy định thêm độ lệch ngẫu nhiên này.
Trả lời
Khai báo tải trọng động đất trong etabs 2013 là Seismic hả anh ?
Em thấy có Seismic(Drift) nữa ? Sao giống drift xe hơi Smile
Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 1 Khách