Đánh giá chủ đề:
  • 0 Vote(s) - Trung bình 0
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Thảo luận bài tập số 9
Dear A.Hùng,

Cho em hỏi nếu tải chân cột trong Etabs tính ra lớn hơn hoặc nhỏ hơn so với tính tay thì mình có cần tăng hay giảm tiết diện cột lại không anh?

Thank anh.
Trả lời
(03-07-2015, 05:15 PM)Nguyen Dang Khoa Đã viết: Dear A.Hùng,

Cho em hỏi nếu tải chân cột trong Etabs tính ra lớn hơn hoặc nhỏ hơn so với tính tay thì mình có cần tăng hay giảm tiết diện cột lại không anh?

Thank anh.
.
Chưa cần thiết bạn ạ; việc tăng hay giảm tiết diện cột sẽ được quyết định sau khi tính toán cốt thép cho cột
Trả lời
(03-07-2015, 09:24 AM)Ho Viet Hung Đã viết:
(03-07-2015, 08:50 AM)phan tan tai Đã viết: Anh cho em hỏi là, khi phân tích nội lực ta phân tích theo từng phương hay là 3d
Em cũng chưa hiểu cách so sánh phản lực nơi chân cột là như thế nào?
.
Phân tích nội lực cuối cùng cần phân tích trên mô hình 3D
Bạn xem kỹ phần clip về đọc nội lực, để biết cách đọc phản lực chân cột

Chào anh!
em đã hiểu cách đọc phản lực nơi chân cột, và mình so sánh với số liệu ban đầu trong BT 3, em chưa hiểu lắm có phải là lực dọc N không ạ?
Chuyển vị cho phép khi bị lực ngang(TT gió) được nêu trong Tiêu chuẩn nào thế ạ, em xin cảm ơn!
Trả lời
(03-10-2015, 02:12 PM)phan tan tai Đã viết: Chào anh!
em đã hiểu cách đọc phản lực nơi chân cột, và mình so sánh với số liệu ban đầu trong BT 3, em chưa hiểu lắm có phải là lực dọc N không ạ?
Chuyển vị cho phép khi bị lực ngang(TT gió) được nêu trong Tiêu chuẩn nào thế ạ, em xin cảm ơn!
.
Đúng vậy bạn ạ, chính là phải so sánh với lực dọc N đã tính toán sơ bộ ở bài tập số 3 với phản lực thẳng đứng (F3) của chân cột.
Chuyển vị ngang cho phép được quy định trong phụ lục C của TCVN 5574:2012 (TCXDVN 375:2006)
Trả lời
Cảm ơn anh nhiều,
Ngoài cách đọc bằng xen trực tiếp còn cách đọc nào dạng bảng để biết phản lực chân cột, hay chuyển vị cho từng tầng.v.v... không ạ,
ketcausoft mình có link Hướng dẫn đọc nội lực trên etabs cụ thể như tên gọi, phương,...
Em xin cảm ơn
Trả lời
(03-12-2015, 12:36 AM)phan tan tai Đã viết: Cảm ơn anh nhiều,
Ngoài cách đọc bằng xen trực tiếp còn cách đọc nào dạng bảng để biết phản lực chân cột, hay chuyển vị cho từng tầng.v.v... không ạ,
ketcausoft mình có link Hướng dẫn đọc nội lực trên etabs cụ thể như tên gọi, phương,...
Em xin cảm ơn
.
Để đọc các giá trị ở dạng bảng, bạn có thể vào menu Display > Show Tables
Trả lời
Ý em là cách xem phản lực dưới chân cột, xem moment 3 bằng show table...ngày trc em đi học sap2000 thì có biết sơ sơ.nhưng mà xuất bằng excel.
Mục đích của so sánh lục dọc sơ bộ với phản lực chân cột trong etab là xem thử chênh lệch có nhiều hay k ạ. Em thấy kết quả của em chênh lệch cũg khá lớn!
Gỉa dụ khi kiểm tra thì kết quả etab lớn hơn nhiều kq lực dọc sơ bộ(gấp 2 gấp 3) . Khi ấy có phải chỉnh sửa gì trong etab không vậy anh!
Em xin cảm ơn!
Trả lời
(03-12-2015, 12:15 PM)phan tan tai Đã viết: Ý em là cách xem phản lực dưới chân cột, xem moment 3 bằng show table...ngày trc em đi học sap2000 thì có biết sơ sơ.nhưng mà xuất bằng excel.
Mục đích của so sánh lục dọc sơ bộ với phản lực chân cột trong etab là xem thử chênh lệch có nhiều hay k ạ. Em thấy kết quả của em chênh lệch cũg khá lớn!
Gỉa dụ khi kiểm tra thì kết quả etab lớn hơn nhiều kq lực dọc sơ bộ(gấp 2 gấp 3) . Khi ấy có phải chỉnh sửa gì trong etab không vậy anh!
Em xin cảm ơn!
.
Mình thấy bạn đã gửi bài và kết quả khá ổn, bạn không nhất thiết phải thay đổi lại kết cấu, sẽ điều chỉnh nếu sau khi tính toán cốt thép cột mà thấy cần phải điều chinhe (bài khác). Bây giờ bạn cứ tiếp tục làm các bài được giao
Trả lời
khi có nhiều dạng dao động thì khai báo GDX = (GDX1^2 + GDX2^2 + GDX3^3)^0.5. Vậy số mũ đó khai báo như thế nào ?
Trả lời
(03-15-2015, 02:23 PM)ductan211 Đã viết: khi có nhiều dạng dao động thì khai báo GDX = (GDX1^2 + GDX2^2 + GDX3^3)^0.5. Vậy số mũ đó khai báo như thế nào ?
.
Chào bạn
Đây chỉ là hình thức thể hiện cho bạn hiểu công thức; còn trong Etabs, bạn chỉ cần khai báo GDX là tổ hợp loại SRSS của các thành phần GDX1; GDX2; GDX3 với các hệ số của các thành phần này bằng 1 thì kết quả sẽ tương đương với công thức phía trên

[Image: p2015031601.png]
Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 1 Khách