Đánh giá chủ đề:
  • 0 Vote(s) - Trung bình 0
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Thảo luận bài tập số 11
Thảo luận bài tập số 11 tại đây
Trả lời
(05-24-2013, 05:39 AM)Ho Viet Hung Đã viết: Thảo luận bài tập số 11 tại đây
Hôm trước e có hỏi a phần này nè a. Mong a trả lời giúp e nhé:
Kiểm tra lại bước chọn lựa sơ bộ tiết diện của mình.

Một tiết diện dầm hợp lý thỏa mãn các điều kiện:
  1. Độ võng thõa mãn điều kiện về độ võng cho phép
  2. Hàm lượng cốt thép xấp xỉ 1.5%
  3. Đủ kích thước để bố trí cốt thép một cách hợp lý
Mong Anh sẽ bổ sung thêm clip để hướng dẫn về việc đánh giá sự hợp lý của tiết diện để chúng e được rõ hơn a nhé.

Thks a nhiều
Trả lời
Mong a hướng dẫn sớm ạ
Trả lời
Gui anh Hung. Em co 1 so cau hoi. Anh xem gium em
  1. Tính dầm và thể hiện bản vẽ dầm cho bao nhiêu tầng a?
  2. Yêu cầu bài tập là không quá 3 thanh trong 1 tiết diện em chưa hiểu rõ lắm. Tức là 3 thanh trong 1 lớp ? Ví dụ : em tính ra cần phải đặt thép dưới là 3 thanh D25 và lớp thứ 2 là 2D25 để đảm bảo Asyc =24.5 so với yêu cầu là Asyc= 20.1 .
  3. Độ võng có phải là xem độ võng tức thời ở trong Etabs không ạ ? (so với L/250) ?

Trả lời
(06-17-2013, 11:44 AM)lenam Đã viết: Gui anh Hung. Em co 1 so cau hoi. Anh xem gium em
  1. Tính dầm và thể hiện bản vẽ dầm cho bao nhiêu tầng a?
  2. Yêu cầu bài tập là không quá 3 thanh trong 1 tiết diện em chưa hiểu rõ lắm. Tức là 3 thanh trong 1 lớp ? Ví dụ : em tính ra cần phải đặt thép dưới là 3 thanh D25 và lớp thứ 2 là 2D25 để đảm bảo Asyc =24.5 so với yêu cầu là Asyc= 20.1 .
  3. Độ võng có phải là xem độ võng tức thời ở trong Etabs không ạ ? (so với L/250) ?
.
Chào bạn, xin được giải đáp như sau:
  1. Chúng ta chỉ tính và vẽ các dầm theo yêu cầu của bài tập do dầm tại sàn tầng 1
  2. Đề bài không phải là quá 3 thanh mà là quá 3 loại đường kính. Ví dụ chúng ta sẽ chỉ chọn các cặp đường kính sau để thiết kế dầm: D16 + D20 + D25 hoặc D18 + D22 + D25, ít khi (trừ trường hợp bắt buộc) sử dụng đường kính lớn hơn D25 cho Dầm. Ưu tiên chỉ sử dụng 2 loại đường kính cho 1 dầm.
  3. Độ võng mà bài tập xét đến là độ võng thuộc COMB1 trong Etabs, là độ võng tương đối, xét cho điểm giữa của ô sàn (có thể coi là giao của 2 dầm phụ), giá trị giới hạn của độ võng được quy định trong mục 4.2.11 của TCXDVN 356-2005. Trên thực tế bài toán xác định độ võng tương đối phức tạp, mình cũng gặp rất nhiều khó khăn khi tính độ võng. Độ võng lấy trong Etabs là mang tính tham khảo, đánh giá nhanh.
Trả lời
Dear A hùng
em xem clip hướng dẫn về sử dụng RCBc xuất dữ liệu từ etabs. mong anh giải thích đoạn chọn tổ hợp bao và cách khai báo tổ hợp bao trong thiết kế kết cấu!
Chân thành cảm ơn anh!
Trả lời
(07-22-2013, 01:59 PM)huyxp Đã viết: Dear A hùng
em xem clip hướng dẫn về sử dụng RCBc xuất dữ liệu từ etabs. mong anh giải thích đoạn chọn tổ hợp bao và cách khai báo tổ hợp bao trong thiết kế kết cấu!
Chân thành cảm ơn anh!
.
Tổ hợp BAO là tổ hợp chứa các giá trị cực trị của các thành phần nội lực. Các thành phần nội lực (M, N, Q v.v..) trong tổ hợp bao tại một tiết diện có thể không xuất hiện đồng thời trên thực tế, do đó tổ hợp BAO chỉ sử dụng để tính toán cho các cấu kiện mà các thành phần nội lực được kiểm tra một cách độc lập. Ví dụ đối với Dầm thì M và Q được kiểm tra một cách độc lập không liên quan đến nhau, M để tính thép dọc và Q để tính thép đai. Không sử dụng tổ hợp bao để tính toán diện tích cốt thép Cột.
Tổ hợp BAO được tạo theo quy trình tạo tổ hợp thông thường, chỉ khác một điều là Load Combination Type của tổ hợp BAO là ENVE (hình dưới)

[Image: p2013072301.png]
Trả lời
  • Thiết kế cốt thép cho dầm các trục X1, X2, Y1 và Y2 cho a hoi lay bai nao de thiet ke ?
Trả lời
(12-11-2013, 09:32 AM)Nguyen Van Hoang Đã viết:
  • Thiết kế cốt thép cho dầm các trục X1, X2, Y1 và Y2 cho a hoi lay bai nao de thiet ke ?
.
Như đã quy định trong chương trình học, chúng ta sẽ thực hiện bài tập xuyên suốt từ bài tập số 3.
Trả lời
anh ơi khi mình dùng RCBc xuất sang đuôi .rcb thì lúc xuất sang cad không có những dầm phụ giao với dầm chính! lúc ấy mình sẽ vẽ lại bằng RCB hả anh!
Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 1 Khách