Đánh giá chủ đề:
  • 2 Vote(s) - Trung bình 5
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Cùng chung sức phát triển Thư viện kết cấu
Chào các bạn
Mình đã nghĩ sẽ có thể phát triển một trang Thư viện kết cấu để chia sẻ kiến thức với cộng đồng, đồng thời cũng là nơi để mọi người có thể tìm kiếm các thông tin liên quan đến ngành xây dựng nói chung và công tác thiết kế Kết cấu nói riêng. Tuy nhiên mình cũng nhận ra rằng sức một mình mình làm thì không đủ.
Mình hy vọng các bạn có thể giúp mình phát triển http://thuvien.ketcausoft.com thành một trang có nội dung phong phú và có ích.
Tạm thời mọi người chưa thể tự upload trực tiếp bài viết lên thư viện, nên cách làm là các bạn post bài viết tại trang này, mình sẽ soạn và chuyển lên thư viện.

Yêu cầu về bài viết như sau:
  • Về nội dung: liên quan đến ngành xây dựng nói chung, ưu tiên các kiến thức về kết cấu. Nội dung có thể là một khái niệm, một phương pháp tính toán, một phương pháp thi công, một phương pháp gia cố, sửa chưa, một giải pháp kết cấu v.v.., có thể đã được biết đến hoặc chưa được biết đến.
  • Về cách viết: được trình bày ngắn gọn, đầy đủ ý nghĩa, có trích dẫn tài liệu tham khảo

Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.

Trân trọng!
Trả lời
Xin chào bác Hùng.
Ý tưởng rất hay. Em bổ sung vài ý :
01. Thư viện tách các chủ đề riêng ra ví dụ : tải trọng, kết cấu dầm, cột, vách, móng nông , móng sâu, ... Như vậy dễ tra cứu hơn vì em thấy chủ đề bây giờ hơi lẫn lộn chút.
02. Các bài viết nên nặng tính thực hành hơn là mang tính học thuật và mang tính chia sẻ nhiều hơn nghĩa là với 1 vấn đề nào đó nêu ra không chỉ để đó mà phải có cách giải quyết .Em lấy ví dụ : chủ đề tính vách theo TCVN . Đây là 1 vấn đề rất nhức nhối . Trong thực tế các bác làm thế nào, giải quyết thế nào cho triệt để.. hay tính vách, cột =prokon chẳng hạn. Không phải ai cũng biết và làm đúng.

03. Nên có 1 chủ đề mở để mọi người cùng thảo luận được.
Trả lời
tuyệt vời anh Hùng à
em nghĩ trước hết cần có một khung thư mục chuẩn cho trang thư viện, từ tất cả các vấn đề trong thiết kế kết cấu công trình.
về các thư mục em đồng ý với anh như đã đưa ra, trên thư viện có thể tóm tắt sơ qua như sau:
-vấn đề chung
- Tải trọng
- Nội lực
- Thiết kế cấu kiện cơ bản, đặc biệt: có cả BTCT và KCT, KCG,KCGĐ
- Lập trình kết cấu:
+ các module lập trình như: autocad.net; vb.net; C# for structure design engineer
+Lập trình bảng tính kết cấu
+ Lập trình thuyết minh kết cấu
+ Lập trình liên kết các khâu trong kết cấu
- Cùng học các phần mềm trong thiết kế kết cấu công trình: chỉ gồm các bài viết về việc học các phần mềm thui
+ Autocad
+ CSI: etabs,Sap2000,safe,..
+ Geotechnical: Geoslope, plaxis,Geo5
+ Revit structure, robot,asd.
+ Tekla.
- Tài liệu phần mềm: gồm các tài liệu như video, ebooks,...
- Công Nghệ thi công, biện pháp thi công công trình
- Others
Cùng chung sức xây dựng thư viện kết cấu công trình việt nam từ đây
Trả lời
(06-19-2013, 11:29 AM)Plaxisno1 Đã viết: Xin chào bác Hùng.
Ý tưởng rất hay. Em bổ sung vài ý :
01. Thư viện tách các chủ đề riêng ra ví dụ : tải trọng, kết cấu dầm, cột, vách, móng nông , móng sâu, ... Như vậy dễ tra cứu hơn vì em thấy chủ đề bây giờ hơi lẫn lộn chút.
02. Các bài viết nên nặng tính thực hành hơn là mang tính học thuật và mang tính chia sẻ nhiều hơn nghĩa là với 1 vấn đề nào đó nêu ra không chỉ để đó mà phải có cách giải quyết .Em lấy ví dụ : chủ đề tính vách theo TCVN . Đây là 1 vấn đề rất nhức nhối . Trong thực tế các bác làm thế nào, giải quyết thế nào cho triệt để.. hay tính vách, cột =prokon chẳng hạn. Không phải ai cũng biết và làm đúng.

03. Nên có 1 chủ đề mở để mọi người cùng thảo luận được.
.
Mình cũng muốn xây dựng những nội dung thật thiết thực nhất, có thể áp dụng chứ không chỉ là nói không (mặc dù thực tế đúng là có những vấn đề chỉ có thể đề cập chứ không thể giái quyết được)
Về vấn đề thảo luận, theo bạn nên link đến một topic trong forum hay là tạo comments trực tiếp ngay trên trang bài viết?
Trả lời
(06-19-2013, 06:12 AM)Ho Viet Hung Đã viết: Chào các bạn
Mình đã nghĩ sẽ có thể phát triển một trang Thư viện kết cấu để chia sẻ kiến thức với cộng đồng, đồng thời cũng là nơi để mọi người có thể tìm kiếm các thông tin liên quan đến ngành xây dựng nói chung và công tác thiết kế Kết cấu nói riêng. Tuy nhiên mình cũng nhận ra rằng sức một mình mình làm thì không đủ.
Mình hy vọng các bạn có thể giúp mình phát triển http://thuvien.ketcausoft.com thành một trang có nội dung phong phú và có ích.
Tạm thời mọi người chưa thể tự upload trực tiếp bài viết lên thư viện, nên cách làm là các bạn post bài viết tại trang này, mình sẽ soạn và chuyển lên thư viện.

• Về nội dung: liên quan đến ngành xây dựng nói chung, ưu tiên các kiến thức về kết cấu. Nội dung có thể là một khái niệm, một phương pháp tính toán, một phương pháp thi công, một phương pháp gia cố, sửa chưa, một giải pháp kết cấu v.v.., có thể đã được biết đến hoặc chưa được biết đến.
  • Về cách viết: được trình bày ngắn gọn, đầy đủ ý nghĩa, có trích dẫn tài liệu tham khảo

Trân trọng!
Hi vọng diễn đàn ngày càng phát triển lớn mạnh. Có nhiều đóng góp to lớn của các thành viên trong cả nước. "Một cánh én không làm nên mùa xuân".
Trả lời
(04-23-2014, 03:00 AM)hiepxd_pro268 Đã viết:
(06-19-2013, 06:12 AM)Ho Viet Hung Đã viết: Chào các bạn

Trân trọng!
Hi vọng diễn đàn ngày càng phát triển lớn mạnh. Có nhiều đóng góp to lớn của các thành viên trong cả nước. "Một cánh én không làm nên mùa xuân".
Em nghĩ trước tiên anh Hùng hãy loại hết mấy thằng chuyên đi phá hoại, đăng tin rác!
Trả lời
(05-17-2014, 04:30 AM)kslegiang Đã viết: Em nghĩ trước tiên anh Hùng hãy loại hết mấy thằng chuyên đi phá hoại, đăng tin rác!
.
Mình thực sự không có giải pháp cho vấn đề này Huh
Trả lời
(05-17-2014, 07:48 AM)Ho Viet Hung Đã viết:
(05-17-2014, 04:30 AM)kslegiang Đã viết: Em nghĩ trước tiên anh Hùng hãy loại hết mấy thằng chuyên đi phá hoại, đăng tin rác!
.
Mình thực sự không có giải pháp cho vấn đề này Huh
Em nghĩ trong nội quy khi tham gia diễn đàn nên có quy định nếu đăng tin RÁC sẽ bị XÓA tài khoản!
Trả lời
(05-17-2014, 10:14 AM)kslegiang Đã viết: Em nghĩ trong nội quy khi tham gia diễn đàn nên có quy định nếu đăng tin RÁC sẽ bị XÓA tài khoản!
.
Không hiệu quả bạn ạ, hội SPAM này họ là một đội IT chuyên nghiệp, chuyên dùng để quảng cáo cho các website khác, họ không quan tâm mình có cảm nhận và sẽ phản ứng thế nào với họ, họ chỉ cần post bất cứ lúc nào có thể, thậm chí tạo nhiều nick sau khi bị cấm nick để post
Trả lời
1. Mình nghĩ nên có kế hoạch từng phần.. Mỗi tháng hoàn thành 1 ít... Mọi người cùng hoàn thiện 1 chủ đề .. Khi xong chủ đề này hãy chuyển qua chủ đề khác..
2. Các chủ đề là chi tiết các bước để hoàn thành 1 hồ sơ kết cấu. từ ý tưởng đến thực hành..
CĐ1: Giải pháp kết cấu tối ưu nhưng vẫn đáp ứng nhu cầu kiến trúc..
CĐ2: Chọn KTTD kết cấu..
CĐ3: Tải trọng & Tổ hợp & Phân tích nội lực..
CĐ4: Tính toán cốt thép & Chọn thép & Bố trí thép..
CĐ5: Triển khai chi tiết BV & Thống kê thép..
CĐ6: Làm thuyết minh với Excel & Word & Phần mềm..
CĐ7: Chỉ dẫn kỹ thuật cho hồ sơ thiết kế KTTC.. (Nội dung mới trong thuyết minh kết cấu theo NĐ15 về Quản lý Chất lượng công trình)
CĐ8: Giám sát tác giả & Các vần đề khác..
Ví dụ như CĐ1.. Khi nhận 1 hồ sơ Kiến trúc chúng ta phải xem xét thật kỹ, tìm ra các vị trí bất lợi cho kết cấu và đề xuất các giải pháp thay thế cho kiến trúc nếu có thể. Tốt nhất là vẫn đảm bảo công năng sử dụng, thẩm mỹ cho công trình và ổn định về mặt kết cấu.. Vì có 1 số Kiến trúc sư họ chỉ quan tâm tới thẩm mỹ và công năng mà không chú ý tới các vấn đề kết cấu công trình. Nên mình phải trao đổi với họ. Làm được việc này sẽ tốt hơn là giữ phương án của họ và công trình phải chịu rủi ro mất ổn định.. Đặc biệt đối với nhà cao tầng.
Tương tự cho các chủ đề khác... Đến khi hoàn thành tất cả các nội dung thì anh em có thể tìm được nội dung mà mình đang thắc mắc.. Hoặc tài liệu để tham khảo.. Giúp hoàn thành công việc 1 cách nhanh chóng..
Một vài ý kiến trao đổi với mọi người.. Mong Website ngày càng phát triển mạnh.. Là nơi chia sẽ kinh nghiệm của các anh em cùng làm việc trong ngành xây dựng..
Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 1 Khách