Đánh giá chủ đề:
  • 0 Vote(s) - Trung bình 0
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
PBC - Phần mềm tính toán sức chịu tải của Cọc
Giới thiệu
PBC là phần mềm tính toán sức chịu tải của cọc, với tính năng khai báo số liệu đơn giản nhanh gọn, xuất kết quả ra file excel phục vụ thuyết minh tính toán.
PBC xác định sức chịu tải theo đất nền và theo vật liệu cho các loại cọc sau:
  • Cọc ép
  • Cọc khoan nhồi
  • Cọc Barret các loại tiết diện: chữ I, chữ T, và chữ H
PBC xác định sức chịu tải của cọc theo đất nền theo các công thức sau:
  • Công thức Nhật bản trong tiêu chuẩn TCVN 205-1998 (cọc ép, cọc khoan nhồi, cọc Barret).
  • Công thức Nhật bản có hiệu chỉnh
  • Công thức theo tiêu chuẩn 195-1997 (cọc khoan nhồi, cọc Barret)
  • Công thức theo tiêu chuẩn TCVN 195-1997 có hiệu chỉnh
  • Công thức xác định sức chịu tải theo Chỉ tiêu cơ lý - tiêu chuẩn TCVN 205-1998 (cọc ép)
Download các phiên bản tại: trang download

Các hình ảnh về phần mềm

Clip giới thiệu

Giao diện chính

[Image: PBCMain.jpg]

[Image: MAIN_2.png]

[Image: MAIN_3.png]

[Image: MAIN_4.png]

Giao diện xuất bảng tính

[Image: MAIN_6.png]
Tham gia nhóm Người dùng phần mềm KetcauSoft để nhận được các thông tin cập nhật và phản hồi về phần mềm: https://www.facebook.com/groups/306759843423613
Trả lời
Anh Hùng ơi. Anh cho em hỏi trong phần mềm PBC việc tính toán sức chịu tải cọc theo vật liệu đối với cọc ép, thì có phải đối với giai đoạn sử dụng hệ số ứng suất cho phép xuất hiện trong cọc = 0,33fc còn đối với giai đoạn sử dụng hệ số ứng suất cho phép = 0,85fc không ạ. Em có thể tham khảo công thức tính SCT trong 2 trường hợp này ở mục nào trong TC 205 ạ.
Trả lời
(12-11-2012, 01:57 AM)Seijo Đã viết: Anh Hùng ơi. Anh cho em hỏi trong phần mềm PBC việc tính toán sức chịu tải cọc theo vật liệu đối với cọc ép, thì có phải đối với giai đoạn sử dụng hệ số ứng suất cho phép xuất hiện trong cọc = 0,33fc còn đối với giai đoạn sử dụng hệ số ứng suất cho phép = 0,85fc không ạ. Em có thể tham khảo công thức tính SCT trong 2 trường hợp này ở mục nào trong TC 205 ạ.
.
Công thức tính toán sức chịu tải theo vật liệu của cọc đúc sẵn trong phần mềm PBC như sau:
Pvl = mb.(Rb.Fb + Rs.Fa)

Công thức này được đề cập đến tại một số tài liệu như: Nền móng và tầng hầm nhà cao tầng (GS. Nguyễn Văn Quảng), Tính toán móng công trình (Phạm Huy Chính), Nền và Móng (Phan Hồng Quân) ...

Khi áp dụng trong thiết kế, phần mềm sử dụng cường độ tính toán của vật liệu để tính trong giai đoạn sử dụng và cường độ tiêu chuẩn để tính cho giai đoạn thi công, với lý luận rằng giai đoạn thi công là ngắn hạn và có thể sử dụng cường độ tiêu chuẩn. Lý luận trên đây là của công ty tư vấn, chưa được công nhận trong các tài liệu chính thức mà mình biết.
Trả lời
Chào Bạn.
Mình có một góp ý nhỏ về phần mềm này với tác giả:
- Tính toán SCT theo chỉ tiêu cơ lý bạn nên để hệ số mR và mf ở chế độ nhập trực tiếp không nên để mặc định vì theo TCVN 205 hệ số này thay đổi theo cách hạ cọc. Hiện taị bạn đang mặc định mR =1.2 và mf =1.
Have fun!
Trả lời
(02-26-2013, 09:15 AM)hck952k Đã viết: Chào Bạn.
Mình có một góp ý nhỏ về phần mềm này với tác giả:
- Tính toán SCT theo chỉ tiêu cơ lý bạn nên để hệ số mR và mf ở chế độ nhập trực tiếp không nên để mặc định vì theo TCVN 205 hệ số này thay đổi theo cách hạ cọc. Hiện taị bạn đang mặc định mR =1.2 và mf =1.
Have fun!
.
Cảm ơn bạn
Mình sẽ lưu ý điểm này trong bản cập nhật tới đây!
Trả lời
Trong trụ địa chất của em có một số lớp đất đá mà PBC ko thấy (vd: Đá vôi phong hóa..), em có thể thay thế bằng lớp đất đá tương ứng thế nào ạ?
Trả lời
(05-21-2013, 04:10 PM)Do Phi Phong Đã viết: Trong trụ địa chất của em có một số lớp đất đá mà PBC ko thấy (vd: Đá vôi phong hóa..), em có thể thay thế bằng lớp đất đá tương ứng thế nào ạ?
.
PBC chỉ tiết kê các loại đất có trong bảng tra của tiêu chuẩn. Theo mình đá vôi phong hóa có thể chọn là Cuội sỏi trạng thái chặt
Trả lời
phần mềm này hay quá!có xuất qua autocad được không bạn!
Trả lời
(05-22-2013, 04:31 AM)tvgs Đã viết: Xin chào!
Phần mềm PBC-tính sức chịu tải của cọc vừa tăng lên 100.000vnđ. Vậy có update gì mới không anh. Trước đây mình mua 50.000vnđ giờ update tiếp lên có sử dụng được không
Trả lời
(07-02-2013, 06:42 AM)haixaydung Đã viết:
(05-22-2013, 04:31 AM)tvgs Đã viết: Xin chào!
Phần mềm PBC-tính sức chịu tải của cọc vừa tăng lên 100.000vnđ. Vậy có update gì mới không anh. Trước đây mình mua 50.000vnđ giờ update tiếp lên có sử dụng được không
.
Chính sách giá có thay đổi, tuy nhiên các bạn đã mua phần mềm vẫn sử dụng phần mềm và update khi có phiên bản mới như bình thường bạn ạ
Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 1 Khách